
Umuhimu wa Umwagiliaji 

• Kuongeza unyevunyevu na usafirishaji wa 
viinilishe ambavyo ni muhimu kwa  ukuaji wa 

mmea 

• Kuwa kama kinga kwa vipindi vifupi vya ukame 

• Kupoza udongo na hewa, ili kufanya mazingira 
mazuri kwa wadudu wanaorutubisha udongo kwa 

ukuaji wa mmea 

• Kuchuja na kusafirisha chumvi chumvi ambazo 

zinadhuru mmea katika udongo 

• Kulainisha udongo na kuzuia uotaji ovyo wa 

baadhi ya aina ya magugu 

• Uhakika wa kuvuna zaidi ya misimu miwili kwa 

mwaka 

• Kinamwezesha mkulima kuandaa mpango  wa 

kilimo. 
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Picha na 2: Umwagiliaji kwa njia ya 

Matone     (Drip Irrigation) 

Picha Na 3: Umwagiliaji kwa njia ya 

Mtaro       (Furror Irrigation) 

Picha Na 1: Umwagiliaji kwa njia ya 

Kunyunyiza (Sprinkler Irrigation) 

UMWAGILIAJI NI KILIMO CHA 

UHAKIKA 



KILIMO CHA UMWAGILIAJI  

 

1.  Utangulizi 

Umwagiliaji ni mtindo wa kilimo cha kupelekea 
mimea maji shambani kwa   kiwango kilichoruhusiwa 
pasipo kutegemea unyeshaji mvua. Umwagiliaji 
huenda pamoja na matupio (drainage), ambao ni 
uondoaji makusudi wa maji ya ziada katika eneo  
baada ya kumwagilia. 

 

Katika nchi yetu, umwagiliaji umekuwa unafanywa 
sehemu ambazo mvua ni kidogo au sehemu ambazo 

zinakuwa na mvua nyingi kwa kipindi kifupi 

Teknolojia  ya umwagiliaji maji mashambani inaanzia 
kwenye kuchukua maji kwenye vyanzo vya maji, 

kupeleka mashambani  na kuyarudisha mtoni 

2. Aina za Umwagiliaji 

2.1 Umwagiliaji wa kunyunyizia/mrashi  
(overhead/sprinkler Irrigation) 

Umwagiliaji kwa njia mrashi (sprinklers), hutumika  
sehemu zenye miinuko au tambarare. Maji kutoka 
kwenye chanzo husukumwa kwa mashine (pampu) 
kupitia kwenye mabomba na hatimaye kunyunyiziwa 
shambani. Ni teknolojia inayotumika zaidi kwenye 
mashamba makubwa ya  miwa, kahawa, chai, 
mahindi, nyasi za mifugo, viwanja vya michezo nk. 

Picha na. 1 

2.2. Usambazaji juu ya ardhi (surface Irrigation) 

Aina hii ya umwagiliaji imegawanyika katika makundi 

matatu kama ifuatavyo. 

2.2.1. Umwagiliaji wa kujaza maji katika eneo lote la 
jaruba (flood/basin irrigation). Njia hii ya 
umwagiliaji inatumika sana katika kilimo cha 
mpunga. Faida kubwa ya mtindo huu, ni kuwa 
inapunguza kazi ya palilizi kwani husababisha 

aina nyingi ya magugu kuoza/kutoota.  

2.2.2. Umwagiliaji kwa kutumia mifereji (furrow 
irrigation),  katika njia hii maji hupitishwa katika 
mifereji iliyo katikati ya matuta ambayo mimea 
imepandwa na hivyo kwenda moja kwa moja 
kwenye mizizi. Njia hii hutumika zaidi kwa mimea 

inayolimwa kwa njia ya matuta.  Picha  Na. 3. 

2.2.3. Umwagiliaji kwa njia ya matone (trickle au drip 
irrigation). Katika njia hii maji  hudondoshwa kwenye  
shina la mmea kwa kutumia mabomba maalum 
yanayoonekana yenye matundu ya kutolea maji. Njia 

hii hutumia maji kwa ufanisi mkubwa.  Picha Na  2. 

Maji yanayotumika katika umwagiliaji huu 
yanahitajika yasiwe na taka ambazo  zinaweza 
kuziba vitundu vya kutolea maji.Njia hii ni nzuri lakini 

gharama yake ni kubwa wakati unapoanza. 

  

2.3. Kuongeza maji chini ya ardhi. (Sub surface 
Irrigation) 

Maji huongezwa chini ya ardhi kwa mabomba 
yayozikwa ardhini chini ya shina la mmea yakitoa 
maji kidogo kidogo kadiri yalivyopangwa ili kuongeza 
unyevunyevu  ardhini hadi kufikia mizizi ya   mazao. 
Mazao kama vile miwa na miti ya matunda na men-

gine mengi yanaweza kulimwa kwa kutumia njia hii. 

 3. Uchaguzi wa njia sahihi ya  umwagiliaji 

Ili kuhakikisha kuwa unachagua njia sahihi ya um-
wagiliaji ni muhimu kufahamu kwa kina na kuzingatia 

yafuatayo. 

• Aina ya udongo 

• Mwinuko wa ardhi 

• Aina ya zao linalooteshwa 

• Ukubwa wa mtaji 

• Upatikanaji wa vifaa muhimu 

• Upatikanaji wa maji 

 

4. Mambo ya kuzingatia katika ufanisi wa  
umwagiliaji  

• Ufanisi wa umwagiliaji huenda sambamba na 
kuzingatia na kufuata kanuni bora za kilimo 
ikiwemo matumizi ya mbegu bora, mbolea, 
kupanda kwa wakati na kwa nafasi inayotakiwa, 
kufuata kalenda ya umwagiliaji, udhibiti wa wadudu 
waharibifu, magonjwa na magugu pamoja na 

utunzaji mzuri wa miundombinu iliyojengwa. 

• Usafi wa mifereji ni muhimu kuzingatiwa kwani 
mifereji michafu ni chanzo cha kupoteza maji 
mengi na uharibifu wa mifereji yenyewe,  mifereji 
michafu ni mazalia mazuri kwa wadudu waletao 
magonjwa mbalimbali kama kichocho, malaria, 

homa ya tumbo na kadhalika. 

 

 

Aina za kumwagil-

ia 

Njia zitumikazo 

Juu ya ardhi 

(Overhead irrigation) 

Mrashi (Sprinkler Irriga-

tion) 

Kusambaza kwenye 

ardhi (surface irriga-

tion) 

Kufurisha (flood/basin, 

border, furrow, drip) 

Chini ya ardhi (sub-

surface irrigation) 

 Matone  


