
 

Mikoa na Wilaya kushiriki katika 

vipindi mbalimbali vya redio 

jamii zilizopo katika maeneo 

yao kwa lengo la kutoa elimu 

na kuhimiza umuhimu kwa 

wamwagiliaji kulipa Ada na 

Tozo kwa wakati kwa lengo la 

kuharakisha ukuaji wa sekta ya 

kilimo cha Umwagiliaji. 

Kaimu Mkurugenzi wa Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji Bw, Daudi 

Kaali amewataka watendaji wa 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

kufanya kazi kwa bidii na 

ushirikiano katika zoezi la ku-

toa elimu  pamoja na 

ukusanyaji wa Ada na Tozo za 

Umwagiliaji. 

Bw, Kaali ameyasema hayo kwa 

nyakati tofauti jijini Dodoma 

huku akiamini kuwa zoezi la 

kuhamasisha ulipaji wa Ada na 

Tozo likisimamiwa vizuri Tume 

itapata fedha nyingi zitakazo 

saidia kukarabati Skimu za 

Umwagiliaji zilizoharibika kuto-

kana na madhara yatokanayo 

na adhari za mabadiliko ya 

Tabia nchi. 

“ Elimu ya Ada na Tozo za 

Umwagiliaji ni jukumu letu 

sote, linahitaji uwajibikaji wa 

pamoja  kwa kuwashirikisha 

wadau mbalimbali wakiwemo 

Wahandisi wa Umwagiliaji wa 

Mikoa na Wilaya kote nchini, 

Maafisa Kilimo katika Hal-

mashauri (DAICO) pamoja na 

viongozi wa vyama vya Um-

wagil ia j i  ambao ndio 

wanaoratibu ukusanyaji wa 

fe d h a  ka t i ka  S k im u 

wanazoziongoza.” 

 Aidha Kaimu Mkurugenzi Mkuu  

Amewaagiza Wahandisi wa 

 YALIYOMO KURASA ZA  NDANI   

 Wakulima Skimu ya Magozi 

waifagilia Tume 

 Maisha ya  wakazi Ruaha 

Mbuyuni yarejea hali ya 

kawaida. 

 Wakulima  Mkoani Kigoma 

kunufaika na Mradi wa 

Umwagiliaji Luiche 

 Wananchi Nanganga 

wakabiziwa mradi wa 

Bilioni Moja. 

  Ushiriki wa Sekta Binafsi 

katika Kilimo cha  Um-

wagiliaji. 

 

TUME KUKUSANYA BIL 30  KWA MWAKA WA FEDHA 2021-2022 

TUME NA MIKAKATI YA KUKUSANYAJI ADA NA TOZO  

Bw, Daudi Kaali 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu - 

NIRC. 

       HABARI MPYA ZA UMWAGILIAJI MWEZI HUU 

                                    

UMWAGILIAJI HABARI 

TOLEO LA NOVEMBA  2021 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

imejiwekea mikakati ya ku-

kusanya Shilingi Bilioni 30 kwa 

mwaka wa fedha 2021 – 2022 

kwa lengo la kutunisha Mfuko 

wa Umwagiliaji wenye majuku-

mu ya kukarabati na kujenga  

wadau muhimu wa sekta 

ya kilimo kwa lengo la 

kujadiliana na hatimaye 

kupata mfumo bora, rahi-

si na wenye tija katika 

ukusanyaji wa tozo za 

umwagiliaji. 

Miundombinu ya Skimu za Um-

wagiliaji nchini. 

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa 

ya Umwagiliaji Bw, Daudi Kaali, 

amesema katika kufanikisha 

mpango huo Tume imewaleta 

pamoja  
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Wakulima katika Skimu ya Magozi iliyopo 

kata ya Ilolo Mpya Iringa Vijijini 

wameishukuru Serikali kupitia Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji kwa kuurejesha mto 

Ruaha Mdogo katika njia yake ya asili. 

Kingo ya Mto Ruaha Mdogo ilivunjika na 

Mto kuhama kutokana na Mvua kubwa za 

mafuriko za Mwaka 2020 ambapo pia  

Mashamba ya wakulima yamejaa  

mchanga kutokana na kadhia hiyo. 

Akizungumza na kijijini Magozi Bi, Katarina 

Rashid ambaye ni Mkulima katika Skimu 

ya Magozi, amesema maisha ya wanakijiji 

wa Magozi hutegemea Zaidi kilimo cha 

Umwagiliaji. 

Uharibifu wa Miundombinu baada ya 

Mafuriko ya mwaka 2020 yamesaba-

bisha maisha kuwa magumu sana na 

baadhi ya wakaazi kukimbilia maeneo 

mengine kutafuta ajira ili kupata 

fedha za kujikimu. 

Bi, Katarina ameishukuru Serikali na 

kuahidi kulipa tozo za Umwagiliaji kila 

msimu wa mavuno kwakuwa faida ya 

kulipa Tozo mwenyewe binafsi ameio-

na mara baada ya Wataalam wa Tume 

kukarabati kingo ya 

Mto Ruaha Mdogo iliyovunjika. 

 Kwa upande wake Diwani wa kata ya 

Ilolo Mpya Bw, Funda Mihayo 

amemshukuru Kaimu Mkurugezi Mkuu 

wa Tume Bw, Daudi Kaali kwa ku-

wasaidia wakulima wa Skimu ya Ma-

gozi kurekebisha Mifereji ya kupeleka 

Maji shambani iliyokuwa imeharika 

pamoja na zoezi la usanifu katika Ski-

mu ya Liganga ambapo lengo ni 

kuwezesha maji kunyweshea Skimu ya 

Magozi na Mkombilenga. Zaidi ya 

Shilingi Milioni 90 zimetumika kwenye 

ukarabati wa Mto huu. 

 

wakaazi wa kijiji cha Ruaha 

mbuyuni Bw, Nasoro Kitambazi 

ameishukuru Serikali kupitia 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

kwakuwa maisha ya wakaazi 

wa kata ya Ruaha Mbuyuni 

yamerejea katika hali ya kawa-

ida baada ya kingo ya mto Lu-

kosi kukarabatiwa na maji ku-

rejea katika njia yake ya asili. 

     Wakaazi wa kata ya Ruaha 

Mbuyuni Wilayani Kilolo mkoani 

Iringa wameishukuru Serikali 

kufuatia hatua ya Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji kukarabati 

tuta la mto Lukosi lililovunjika 

kutokana na mvua kubwa za 

mafuriko zilizonyesha mkoani 

humo. 

      Akizungumza kwa niaba ya 

     Kwaupande wao baadhi ya 

wakaazi wa kijiji cha Ruaha 

Mbuyuni wamesema maisha 

katika kata hiyo yamerejea 

katika hali ya kawaida, wakaazi 

wa maeneo hayo wanakwenda 

shambani kulima, wanafunzi 

wanakwenda shuleni kama 

kawaida, na wafanya biashara 

wanaendelea na shughuli zao 

kama kawaida. 

 Lori la Tume likimwaga mawe na vifusi  

Wakati wa ukarabati mto Ruaha Mdogo. 

UKARABATI MTO LUKOSI, WAKAAZI RUAHA MBUYUNI WAIFAGILIA TUME 

      WAKULIMA WA KIJIJI CHA MAGOZI WAISHUKURU SERIKALI 

                                     UMWAGILIAJI HABARI 

Mto Lukosi warejea katika hali 

yake ya kawaida 

 Ujenzi wa Tuta Mto Ruaha Mdogo wakamilika                    Mto Ruaha Mdogo  
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    Wananchi katika Halmashau-

ri ya Wilaya ya Kigoma hususan 

katika vijiji vya Kamara, Simbo, 

Machanzo, Nyomoli na Kasuku 

wanatarajia kunufaika na kili-

mo cha umwagiliaji kupitia 

mradi mkubwa wa uende-

lezwaji wa bonde la Luiche 

unaotegemea kuanza mapema 

mwakani. 

    Kaimu Mkurugenzi wa Idara 

ya Miundombinu kutoka Tume 

ya Taifa ya Umwagiliaji Mhandi-

si, Mkama Kimasa amesema 

kuwa Serikali imeshafanya 

makubaliano na Serikali ya 

Kuwait juu ya utekelezaji wa 

mradi huo na eneo la Hekta 

Elfu Tatu ambazo zipo kwenye 

mkataba zinategemea kuende-

lezwa katika maana ya kujenga 

miundombinu ya kilimo cha 

umwagiliaji, na mchakato wa 

kutafuta mzabuni umeanza. 

      Mhandisi Kimasa amesema, 

mradi huo utagharimu kiasi 

cha fedha za mkopo 

zaidi ya shilingi Bilioni 

Ishirini mpaka kumal-

izika. 

Mradi wa Nanganga ni kati ya 

Miradi kumi na sita (16) ya 

SSIDP III (Small Scale Irriga-

tion Development Project) 

ambapo kwa Mkoa wa Lindi 

imetekelezeka miradi mitatu 

ambayo ni wa Skimu ya Um-

wagiliaji Kinyope, Nanganga na 

Ngongowele Wilayani Newala. 

      Kwa upande Mwingine 

pamoja na kupokea mradi huo, 

Diwani Kambona aliiomba 

Serikali kumalizia kusakafia 

mfereji mkuu wenye urefu wa 

Mita Elfu Mbili (2000) ili kupun-

guza upotevu wa maji kwenye 

mifereji pamoja na kuchimba 

mitaro nane (8) ya kutolea 

maji mashambani. 

MRADI WA ZAIDI YA SH. BILIONI MOJA NANGANGA KUKAMILIKA 

ya Kilimo chini ya usimamizi wa 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

kushirikiana na Halmashauri ya 

Ruangwa na fedha za ufadhili 

kutoka Shirika la Maendeleo la 

Kimataifa la Japan (JICA). 

      Akiongea kwa niaba ya 

wananchi wa kijiji hicho baada 

ya makabidhiano ya mradi huo, 

Diwani wa kata hiyo Shabani 

Kambona alisema, wamepokea 

mradi huo wenye jumla ya 

hekta 300 za umwagiliaji am-

bapo ujenzi wa mradi huo kwa 

awamu hii utawezesha Hekta 

120 kumwagiliwa.  

MRADI WA KILIMO CHA UMWAGILIAJI NANGANGA WAKAMILIKA 

     Wananchi wa Kijiji cha 

Nanganga, kilichopo katika kata 

ya Nanganga Wilayani Ruangwa 

Mkoani Lindi, wamepokea mra-

di wa kilimo cha Umwagiliaji, 

wenye thamani ya kiasi cha 

fedha, zaidi ya shilingi Bilioni 

Moja, uliojengwa na Serikali ya 

Awamu ya tano, kupitia Wizara 

UENDELEZWAJI WA BONDE LA LUICHE KIGOMA 

                                     UMWAGILIAJI HABARI 

 

“Ninaishukuru 

Serikali yetu 

pendwa kwa 

kuleta mradi huu 

na nina imani 

kubwa sana kwa 

wana Ruangwa 

kuwa  sasa ni 

wakati wao 

kujikita zaidi 

katika kilimo 

biashara na 

kuweza kupata 

chakula kutoka 

hapa hapa 

Raungwa bila 

kuagiza nje ya 

Mkoa wetu,  na 

kuongeza pato” 
Sehemu ya Miundombinu 

katika mradi wa Nanganga 
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   WADAU SEKTA BINAFSI WAZITAJA CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI SEKTA HIYO 

UK.4 

                                    UMWAGILIAJI HABARI 

      Katibu Tawala  Mkoa wa Iringa Hap-

piness Seneda  ameishauri  Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji kutatua changa-

moto zinazoikabila sekta binafsi  katika 

kikao cha Menejimenti ya Tume  na 

wadau wa sekta binafsi mkoani Iringa 

kwa lengo la kutambua changamoto 

zinazoikabili sekta hiyo, ili tume iweze 

kuzifanyia kazi na kuharakisha maende-

leo ya sekta ya umwagiliaji. 

      Seneda ameongeza kuwa endapo 

Menejimenti ya Tume itazifanyia kazi 

ipasavyo changamoto zinazopunguza 

kasi ya uwekezaji wa sekta binafsi kati-

ka kilimo cha umwagiliaji sekta hiyo 

itachangia ukuwajibu wa uchumi wa 

sekta ya Umwagiliaji kwa kasi Zaidi. 

       Mwenyekiti wa Bodi Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji Prof. Henry Mahoo akahi-

timisha kikao kazi hicho mara baada ya 

wajumbe kutembelea ujenzi wa miun-

dombinu ya umwagiliaji katika shamba 

dogo la  mboga na matunda nje kidogo ya 

mji wa Iringa. Amesema ili kuharakisha 

maendeleo ya sekta binafsi ni muhimu 

kuwepo ushirikiano wa pamoja kati ya 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, sekta Bin-

afsi na Halmashauri hatua itakayosaidia 

kutoa huduma bora kwa mkulima. 

       Aidha amewashauri Wahandisi wa 

Umwagiliaji wa Mikoa yote nchini kuandaa 

takwimu za Miradi yote ya Umwagiliaji 

katika maeneo yao ili taarifa hizo zitumike 

kuboresha Kanzi data ya Tume. 

  

Mwenyekiti wa Bodi, 

Tume ya Taifa ya Um-

wagiliaji. 

 

“Ni dhahiri kwamba kilimo cha um-

wagiliaji ni cha uhakika na mbadala 

wa kilimo cha kutegemea mvua 

tulichokizoea, njia ya kiujhakikishia 

usalama wa chakula lakini pia ni 

njia ya kukuza kipato cha mkulima 

mojamoja na Taifa kwa ujumla 

TUME YANADI ELIMU YA ADA NA TOZO KATIKA KILELE CHA WIKI YA CHAKULA DUNIANI 

 Wataalam wa Tume ya Taifa ya Um-

wag i l ia j i  w a l ios h ir ik i  kat ika  

Maonesho ya  Wiki ya Chakula Duniani 

yaliyofanyika katika Kiwanja cha 

Shule ya Msingi Mandela Mjini Moshi, 

wameiyatumia maonyesho hayo ku-

toa elimu ya Ada na Tozo kwa wadau 

wa kilimo cha Umwagiliaji na wanan-

chi kwa ujumla 

       Akitoa elimu hiyo kwa wateja 

waliotembelea banda la Tume, Afisa 

Kilimo Mwandamizi Bw, Mohamed 

Mcheni, amesema taratibu zote za 

ukusanyaji wa Ada na Tozo  

 zimekamilika na kutangazwa katika 

Gazeti la Serikali. 

      “Kwa mwaka huu wa Fedha na 

Miaka inayoendelea tutakusanya 

asilimia 5% ya mavuno kwa kila mku-

lima lakini pia ni muhimu kila Skimu 

iwe imesajiliwa Tume. 

      Kila Skimu inatakiwa kulipa Tsh, 

laki moja na Sabini na Tano. 

(175,000/=) ambapo Tsh, Laki Moja 

(100,000/=) ni Ada ya Mwaka na 

Shilingi Elfu Sitini (60,000) ni Ada ya 

Usajili na Shilingi Elfu Kumi na Tano ni 

Ada ya Maombi ya Usajili. 
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Baadhi ya Wadau wa Umwagiliaji wali-

otembelea banda la Tume. 



 

ZAIDI YA TSH. BILIONI MOJA KUTUMIKA UPANUZI WA MFEREJI MKUU SKIMU YA KIRYA MWANGA 

+ 
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  Wakulima katika kijiji cha KIRYA 

Wilayani Mwanga Mkoani Kiliman-

jaro wameishukuru Serikali kwa 

kuendelea kuwekeza katika miun-

dombinu ya Kilimo cha Umwagiliaji 

katika Skimu ya Mpunga ya KIRYA. 

  Akizungumza kwaniaba wa 

wakulima katika eneo la mradi 

Diwani wa viti Maalum Tarafa ya 

Lembeni Novita Mlacha amesema 

kukamilika kwa ujenzi wa mfereji-

huo kutabadili maisha ya familia 

katika Tarafa ya Lembeni ukizingi-

atia kuwa eneo hilo linapata mvua 

chache, hivyo akina Mama watali-

ma mazao ya aina mbalimbali iki-

wemo mbogamboga na kuweza 

kujikimu wao na familia zao. 

  Akizungumza katika eneo la 

mradi, Mkurugenzi wa Halmas-

hauri ya Mwanga Mwajuma Na-

sombe amewataka wanufaika wa 

mradi huo kuwa walinzi wa ma-

lighafi za ujenzi na miundombinu 

ya Umwagiliaji na waelewe kuwa 

Serikali inatumia fedha nyingi 

katika Miradi ya Umwagiliaji ili 

kuinua maisha ya Wananchi. 

Msimamizi wa mradi huo, 

Mhandisi Romwald Robert kutoka 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

ameahidi kutekeleza wajibu wake 

wa kusimamia  mradi huo kwa 

weledi  na kwa  matokeo chanya. 

     Kwa upande wake Kaimu 

Mkurugenzi wa Uendelezaji Miun-

dombinu Mhandisi Kimasa Ntonda 

amewataka wanufaika wa mradi 

huo, kutoa ushirikiano uta-

kaohitajika kwa Mkandarasi ili 

kufanikisha zoezi hilo. 

Zaidi ya shilingi Bilioni Moja zita-

tumika kuendeleza mfereji mkuu 

wenye urefu wa kilomita tatu, 

Barabara yenye urefu wa kilomita 

nne na nusu, pamoja na Viziba 

maji. 

Skimu ya KIRYA ina Zaidi ya 

wanufaika 2000. 

IJUE KANUNI NA ADHABU YA KUTOLIPA TOZO ZA UMWAGILIAJI 

Utaratibu wa kukusanya Ada 

na Tozo upo kisheria baada ya 

Bunge la Jamuhuri ya Muun-

gano wa Tanzania kupitisha 

Sheria No 4 ya Mwaka 2013 

inayomtaka kila mkulima kati-

ka Skimu ya Umwagiliaji 

kuchangia asilimia 5% ya 

Wastani wa Mavuno kwa 

Hekari kwa Mwaka 

      Hivyo ndio kusema kuwa 

Mtu yeyote atakaye vunja, ama 

kwenda kinyume na Kanuni 

namba 105, kama hakuna ad-

habu iliyotajwa mahususi 

anatenda kosa na baada ya 

kutiwa hatiani, atatakiwa kuli-

pa faini ya Shilingi Milioni Moja 

(1,000,000/=), ama kufungwa 

kifungo cha Mwaka Moja jela, 

ama adhabu zote mbili kwa 

pamoja.  

 

“Ewe Mkulima katika Ski-

mu ya Umwagiliaji Lipa Tozo 

za Umwagiliaji kuepuka 

Usumbufu unaoweza kujit-

okeza “  
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     Kaimu Mkurugenzi Mkuu 

wa Tume ya Taifa ya Um-

wagiliaji Daudi Kaali ame-

wataka wakulima wa Skimu 

ya Madibira iliyopo Hal-

mashauri ya Mbarali 

Mkoani Mbeya kutumia 

Ghala na Kinu cha kukoboa 

Mpunga mali ya Tume ya 

Taifa ya Umwagiliaji kwa 

kuwa Miundombinu hiyo 

imetengenezwa kwa lengo 

la kuhudumia Skimu ya 

Madibira 

       “ N a p e n d a  k u -

wafahamisha kuwa kinu 

za kukobolea Mpunga 

katika kituo hiki ki-

mefanyiwa matengenezo 

na tayari kinafaa kwa 

matumizi hivyo nawasihi 

wakulima wa skimu hii ya 

Madibila mtumie Miun-

dombinu ya Ghala na 

Kinu, msiache haya 

majengo yageuke nyum-

ba ya popo.” 

       Katika hatua nyingine, 

Bw Kaali amesisitiza kuwa, 

kazi itakayofuata baada ya 

zoezi la kukarabati Kinu 

cha kukobolea Mpunga 

kukamilika ni pamoja na 

ukarabati wa majengo ya 

Ofisi katika kituo hicho am-

bayo yana nyufa kwakuwa 

yamejengwa miaka mingi 

iliyopita zikiwemo nyumba 

kwaajili ya Watumishi am-

bazo pia zinahitaji maten-

genezo madogo ili zirejee 

katika ubora wa awali 

kwaajili ya matumizi ya 

Watumishi watakao zihitaji. 

       Kwa upande wao 

Wakulima wa Skimu hiyo ya 

Mbarali wameishukuru 

Serikali kwa matengenezo 

ya Kinu hicho na kuahidi 

kukitumia katika shughuli 

za kukoboa Mpunga wao 

pamoja na kuhifadhi katika 

ghala hilo. 

 Ukarabati wa kinu hicho 

unafungua upya fursa ya 

ajira  kwa makundi mba-

limbali katika eneo hilo la 

Madibila wakiwemo Vijana 

ambao wamesema kupitia 

Kinu hicho watapa ajira 

hivyo kujiingizia kipato na 

kuboresha maisha yao. 

Kwa mujibu wa Mhandisi 

Hassan Ndyali, Kinu cha 

Madibira kinauwezo wa 

kuzalisha mchele wa aina 

mbili, mmoja ni mchele wa 

kawaida ambao unaweza 

kutengwa katika madaraja 

tofauti tofauti na aina ya 

pili kinu hicho kinaweza 

kuzalisha mchele aina ya 

(Brown.) unaotumiwa Zaidi 

na wagonjwa wa Kisukari. 

TUME YA FUFUA   KINU CHA MPUNGA MADIBIRA. 

UK.6 

              Sehemu ya Mtambo wa kukoboa Mpunga 

Ghala la Madibira 
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Kazoba ambaye ni 

mchumi, ametoa 

ahadi ya kushiriki-

sha Watumishi wote 

wa Tume katika 

shughuli za michezo 

kwani Utendaji wa 

kazi unategemea 

afya za Watumishi. 

Katibu wa Baraza 
hilo jipya Bw. Dan-
ny Makange alisema 

ana mkakati wa 
kuainisha wachezaji 

Viongozi wa Baraza la Michezo wa 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji wali-

ochaguliwa katika kinyanganyiro 

kikali cha kugombea nafasi za 

Mwenyekiti na Mwenyekiti Msaidizi 

wa Michezo, pamoja na nafasi ya 

Katibu Mkuu na Katibu Mkuu 

Msaidizi, wameapa kukuza tasnia ya 

michezo katika Taasisi hiyo na ku-

tumia fursa walioipata kutangaza 

shughuli za Tume ya Taifa ya Um-

wagiliaji kupitia sekta ya Michezo. 

Akizungumza baada ya uchaguzi huo 

Mwenyekiti aliyeshinda Bw. Yassin 

katika Ofisi za 
Tume nchi nzima 

Ili kuunda timu 
bora kwa baadhi 
ya michezo. 

NIRC KUJITANGAZA KUPITIA SEKTA YA MICHEZO 

Www.nirc.go.tz 

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 

P.O BOX 146, 

Kikuyu, Kusini. 

DODOMA 

+255262962073 

 

E-mail: info@nirc.go.tz 

KILIMO CHA UMWAGILIAJI 

KILIMO CHA UHAKIKA 

Waziri Mkuu Kassim Majali-

wa amewataka wakulima wa 

Zabibu katika Skimu ya 

Hombolo iliyoko nje kidogo 

ya jiji la Dodoma kuitunza 

Miundombinu ya Umwagiliaji 

katika Shamba hilo ili iweze 

kudumu kwa  

muda mrefu na kuhudumia 

Skimu hiyo kwa tija. 

Mheshimiwa Majaliwa amey-

asema hayo  wakati wa zi-

ara yake katika Skimu hiyo, 

ambapo amejionea jitihada 

zinazofanywa na wakulima 

katika uzalishaji wa zao hilo. 

 

“Kwanini  Zabibu isipate 

mafanikio, sasa Serikali 

imedhamiria na Mhesh-

imiwa rais Samia Suluhu 

H a s s a n  a m e a g i z a  

tusimamie ndio maana 

nimekuja na timu kubwa 

ya watendaji  serikalini  

kila mmoja asimamie” 

Aidha Waziri Mkuu Majaliwa 

amewakumbusha Wakulima 

wa Zabibu katika shamba 

hilo waepuke kurusha taka-

taka  ndani ya mifereji san-

jari na kufanya ukarabati  

wa mara kwa mara ili Miun-

dombinu hiyo idumu kwa 

muda mrefu na kuweza ku-

toa huduma ya Umwagiliaji 

yenye tija katika uzalishaji 

wa zao la Zabibu. 

       WAZIRI MKUU KASSIM MAJALIWA AWAAGIZA WAKULIMA WA ZABIBU SKIMU YA    

                         HOMBOLO WAITUNZE MIUNDOMBINU YA UMWAGILIAJI. 
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